vivo T2 Pro สมาร์ทโฟนจอ AMOLED 6.78 นิ้ว รีเฟรชเรต 120Hz รองรับ HDR10+ ชิปเซ็ต Dimensity 7200 RAM 8GB ROM 128/256GB กล้องหลัก 64MP OIS กล้องหน้า 16MP แบตเตอรี่ 4600mAh ชาร์จเร็ว 66W รองรับ 5G กันน้ำกระเซ็น ระบบเสียง Hi-Res 24-bit/192kHz บอดี้บาง 7.4 มม. น้ำหนัก 175 กรัม มีให้เลือก 2 สี
ข้อมูลเฉพาะ
ราคา
ข่าว
ข่าวลือ Vivo X300 Ultra เปิดโผกล้องคู่ 200MP แรงสุดขั้ว
หันมาใช้แนวทางที่ระมัดระวังมากขึ้นกับการอัปเกรดฮาร์ดแวร์กล้อง ทำให้กลยุทธ์นวัตกรรมที่ก้าวกระโดดของ vivo...X300 Ultra ข้อมูลรั่ว vivo X200 Ultra รุ่นก่อนหน้า...เซ็นเซอร์อัลตร้าไวด์ขนาดใหญ่ 1/1.28 นิ้ว สำหรับประสิทธิภาพในที่แสงน้อยที่ดีขึ้น ระบบเคลือบเลนส์ Zeiss T...ที่ดีขึ้นเพื่อลดแสงฟลาร์และ ghosting สร้างขึ้นจากความร่วมมือด้านออปติกที่ทำให้อุปกรณ์ระดับพรีเมียมของ vivo...เลนส์ที่ผ่านการปรับปรุงและพลังการประมวลผล เหนือไปจากสเปกของเซ็นเซอร์ X300 Ultra คาดว่าจะมีการเคลือบ Zeiss T...น่าสนใจเป็นพิเศษ การปฏิวัติกล้องคู่ 200MP ตามข้อมูลจาก Digital Chat Station ผู้เปิดเผยข้อมูลที่น่าเชื่อถือ Vivo...ด้วยการเปิดตัวที่คาดว่าจะเกิดขึ้นในปีหน้า ชุมชนผู้ชื่นชอบการถ่ายภาพด้วยสมาร์ทโฟนจะจับตาดูอย่างใกล้ชิดว่า vivo...ในขณะที่คู่แข่งมุ่งเน้นไปที่การปรับปรุงแบบค่อยเป็นค่อยไป แนวทางที่ก้าวกระโดดนี้ได้วางตำแหน่งผู้ผลิตจีนอย่าง vivo...กลุ่มกล้องของมัน แม้ว่าตัวเลขที่แน่นอนจะยังไม่มีการระบุ เพื่อเป็นข้อมูลประกอบ X200 Ultra มีรูรับแสงที่ f/1.7, f/2.3...ตำแหน่งในตลาดและความพร้อมจำหน่าย Vivo X300 Ultra ยังคงเดินหน้าตามแนวทางของบริษัทในการผลักดันขีดจำกัดของฮาร์ดแวร์...ที่ใช้ชิป MediaTek Dimensity 9500 ชี้ให้เห็นว่า vivo กำลังปรับแต่งรุ่น Ultra โดยเฉพาะเพื่อประสิทธิภาพการถ่ายภาพสูงสุด...ที่ได้รับการปรับปรุงเพื่อลดแสงฟลาร์ร์ คาดว่าจะรองรับชุดอุปกรณ์เสริมเทเลโฟโต้ อ้างอิงจากคุณสมบัติของ X200 Ultra และ X300 Pro...สิ่งที่จะขับเคลื่อนเจ้ามอนสเตอร์ด้านภาพนี้คือโปรเซสเซอร์ Snapdragon 8 Elite Gen 5 ของ Qualcombe ซึ่งทำให้มันแตกต่างจากโมเดล X300 และ X300 Pro...ซึ่งเป็นการแก้ไขจุดอ่อนทั่วไปในระบบการถ่ายภาพสมาร์ทโฟน ผู้เปิดเผยข้อมูลยังระบุเป็นนัยถึง "การปรับปรุงภาพขั้นสูงทางเทคโนโลยี" ซึ่งน่าจะหมายถึง vivo...และ f/2.0 สำหรับกล้องหลัก กล้องเทเลโฟโต้ และกล้องมุมกว้าง ตามลำดับ ดังนั้นการปรับปรุงในด้านเหล่านี้จะเพิ่มความสามารถในการถ่ายภาพในที่แสงน้อยได้ดียิ่งขึ้น...ในขณะที่เทคโนโลยีกล้องสมาร์ทโฟนก้าวหน้าอย่างไม่หยุดยั้ง ดูเหมือนว่า vivo กำลังจะนำเสนอสิ่งที่อาจเป็นการก้าวกระโดดทางฮาร์ดแวร์ที่สำคัญที่สุดในวงการภาพถ่ายมือถือที่เราได้เห็นในรอบหลายปี...ซึ่งแสดงถึงการอัปเกรดความละเอียดที่มากอย่างเห็นได้ชัดเมื่อเทียบกับรุ่นก่อนๆ ซึ่งน่าจะมอบรายละเอียดที่ยอดเยี่ยมในภาพที่ซูม การเปรียบเทียบคุณสมบัติกล้อง: โมดูลกล้อง vivo

Vivo X300 Pro ได้รับเซนเซอร์ Samsung แบบกำหนดเองขนาด 200MP และระบบกันสั่น CIPA 5.5 ที่นำหน้าอุตสาหกรรม
X300 Pro คู่แข่งทั่วไป 1 คู่แข่งทั่วไป 2...ได้ลงทุนอย่างมากในองค์ประกอบออปติคอลพรีเมียมสำหรับระบบเทเลโฟโต้ของ X300 Pro เลนส์มีเคลือบ ZEISS T เพื่อลดการสะท้อนและแสงรบกวน...Vivo กำลังเตรียมตัวผลักดันขีดจำกัดของการถ่ายภาพสมาร์ทโฟนด้วยเรือธงรุ่นใหม่ X300 Pro ที่มาพร้อมระบบกล้องที่ออกแบบเฉพาะซึ่งสัญญาว่าจะมีการปรับปรุงที่สำคัญเมื่อเทียบกับรุ่นก่อนหน้า...เซนเซอร์ Samsung ISOCELL HPB Thanos แบบกำหนดเอง จุดเด่นของการอัปเกรดกล้องของ X300 Pro คือเซนเซอร์...HP9 ของ Samsung พร้อมการปรับเปลี่ยนที่ปรับแต่งเฉพาะตามความต้องการด้านการถ่ายภาพของบริษัท ผู้บริหาร Vivo...เซ็นเซอร์เทเลโฟโต 200MP 1/1.4" Samsung ISOCELL HPB 50MP 1/1.56" 50MP 1/2.51...Sony LYT 50MP 1/1.3" ไม่ระบุ ไม่ระบุ ระบบกันสั่นแบบออปติคอลที่นำหน้าอุตสาหกรรม X300 Pro...และการปรับแต่งแบบเต็มสแต็ก ภาพรวมข้อมูลจำเพาะที่สมบูรณ์ กล้องหลักของ X300 Pro จะใช้เซนเซอร์ LYT...เพื่อให้มั่นใจในความแม่นยำของสีตลอดช่วงโฟกัสทั้งหมด ส่วนประกอบเหล่านี้ทำงานร่วมกันเพื่อส่งมอบสิ่งที่ Vivo...MediaTek Dimensity 9500 แบตเตอรี่: ความจุ 7,000mAh โมดูลเทเลโฟโต้: เพอริสโคป 85mm พร้อมเคลือบ ZEISS T...ที่ปรับแต่งอย่างล้ำลึก ซึ่งมีชื่อรหัสภายในว่า Thanos เซนเซอร์ขนาด 1/1.4 นิ้วนี้ได้รับการพัฒนาโดยเฉพาะสำหรับ Vivo...นิ้ว 1.5K ชิปเซ็ต Dimensity 9500 ของ MediaTek และแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ 7,000mAh ตาม Han Boxiao แม้ว่า X300 Pro...พร้อมการรับรอง APO เรตติ้งระบบกันสั่น: CIPA 5.5 ชั้นนำในอุตสาหกรรม ส่วนประกอบออปติคอลระดับมืออาชีพ Vivo...บรรลุคะแนนการกันสั่น CIPA 5.5 ที่น่าทึ่ง ซึ่ง Vivo อ้างว่าเป็นการรับรองที่สูงที่สุดในปัจจุบันในอุตสาหกรรมสมาร์ทโฟน...ซึ่งแสดงถึงการลงทุนที่สำคัญในเทคโนโลยีกล้องที่เป็นกรรมสิทธิ์ การเปรียบเทียบข้อมูลจำเพาะของกล้อง คุณสมบัติ Vivo...แต่ก็ส่งมอบความเสถียร ความเร็ว ความชัดเจน และความโปร่งใสที่เหนือกว่าในการถ่ายภาพเทเลโฟโต้ โมดูลเทเลโฟโต้ของ X300 Pro...อุปกรณ์นี้เป็นตัวแทนของความร่วมมือเชิงกลยุทธ์ระหว่าง Vivo และ Samsung เพื่อส่งมอบสิ่งที่บริษัทอ้างว่าจะเป็นประสิทธิภาพเทเลโฟโต้ที่นำหน้าอุตสาหกรรม...วางตำแหน่งตัวเองเพื่อต่อสู้กับคู่แข่งหลัก โดยนำเสนอข้อได้เปรียบเหนือเซนเซอร์ 50MP 1/1.56 นิ้วทั่วไปที่มาพร้อมเลนส์ 70mm และเซนเซอร์ 50MP 1/2.51...อธิบายว่าเป็นผลลัพธ์ระดับออปติคอลแทนที่จะพึ่งพาอัลกอริทึมการเพิ่มความคมชัดเทียม การติดตามโฟกัสและการประมวลผลที่ปรับปรุง นอกเหนือจากการปรับปรุงฮาร์ดแวร์แล้ว Vivo...ซึ่งช่วยให้กล้องสามารถรวมการเปิดรับแสงหลายครั้งเพื่อปรับปรุงรายละเอียดและลดสัญญาณรบกวน การปรับปรุงซอฟต์แวร์เหล่านี้ได้รับการสนับสนุนโดยอัลกอริทึม Blueprint ที่เป็นกรรมสิทธิ์ของ Vivo

Snapdragon 7 Gen 3 เอาชนะ Dimensity 7400 ในการทดสอบประสิทธิภาพแบบครอบคลุม
T3 Pro Vivo V50 Motorola Edge 50 Pro อุปกรณ์ที่ใช้ Dimensity 7400: Realme Narzo 80 Pro...T3 Pro , Vivo V50 และ Motorola Edge 50 Pro Dimensity 7400 ปรากฏใน Realme Narzo 80 Pro , Motorola Edge...A การกำหนดค่า CPU 1×2.63GHz 3×2.4GHz 4×1.8GHz 4×2.6GHz 4×2.0GHz GPU Adreno 720...A มีคอร์ประสิทธิภาพ 4 ตัวที่ 2.6GHz จับคู่กับคอร์ประหยัดพลังงาน 4 ตัวที่ 2.0GHz สร้างการกำหนดค่าแปดคอร์ที่สมดุลมากขึ้น...7 รุ่นแรก Dimensity 7400 ที่เปิดตัวในเดือนกุมภาพันธ์ 2025 ใช้แนวทางที่แตกต่างด้วยสถาปัตยกรรม ARMv8.2...คอร์ประสิทธิภาพ 3 ตัวที่ 2.4GHz และคอร์ประหยัดพลังงาน 4 ตัวที่ 1.8GHz การกำหนดค่านี้ให้ประสิทธิภาพ CPU...กระบวนการผลิต TSMC 4nm TSMC 4nm สถาปัตยกรรม CPU ARMv8.6 ARMv8.2...Mali MP2 การรองรับ 5G mmWave sub sub เท่านั้น ความเร็ว 5G สูงสุด 5 Gbps...ที่เปิดตัวในเดือนพฤศจิกายน 2023 ใช้สถาปัตยกรรม ARMv8.6 ที่ใหม่กว่า ซึ่งประกอบด้วยซูเปอร์คอร์ 1 ตัวที่ 2.63GHz...Snapdragon 7 Gen 3 1,154 3,018 Dimensity 7400 1,052 2,981...1,154 คะแนนในการทดสอบซิงเกิลคอร์ และ 3,018 คะแนนในการประเมินมัลติคอร์ Dimensity 7400 ทำได้ 1,052 และ 2,981...อุปกรณ์ยอดนิยมที่ใช้โปรเซสเซอร์เหล่านี้ อุปกรณ์ที่ใช้ Snapdragon 7 Gen 3: OnePlus Nord CE 4 Vivo...ซึ่งให้การปรับปรุงประสิทธิภาพมากกว่า 50% จากรุ่นก่อนหน้า ทำคะแนนได้ 256,584 คะแนน ซึ่งเกิน GPU Mali MP2...ผู้ผลิตหลายรายได้นำโปรเซสเซอร์เหล่านี้มาใช้ในกลุ่มราคาต่างๆ Snapdragon 7 Gen 3 ขับเคลื่อนอุปกรณ์รวมถึง OnePlus Nord CE 4 , Vivo

ข้อมูลเฉพาะ
ข้อมูลพื้นฐาน
แบรนด์
vivo
รุ่น
T2 Pro
ชื่อผลิตภัณฑ์
vivo T2 Pro
สี
Moon Black、Dune Gold
วันที่วางจำหน่าย
2023-09-22
วัสดุตัวเครื่อง
กระจกด้านหน้า、กรอบพลาสติก、แผงหลังกระจก
ซิมการ์ด
Dual SIM (Nano-SIM, รองรับสองซิมแบบสแตนด์บาย)
ขนาด
ความหนา
7.4
หน่วยความหนา
mm
ความสูง
164.1
หน่วยความสูง
mm
น้ำหนัก
175
หน่วยน้ำหนัก
g
ความกว้าง
74.8
หน่วยความกว้าง
mm
แพลตฟอร์ม
ชิปเซ็ต
Mediatek Dimensity 7200 (4 nm)
ซีพียู
Octa-core (2x2.8 GHz Cortex-A715 & 6x2.0 Cortex-A510)
จีพียู
Mali-G610 MC4
ระบบปฏิบัติการ
Android 13, Funtouch 13
หน่วยความจำ
ช่องเสียบการ์ด
ไม่
แรม
8
หน่วยแรม
GB
รอม
128, 256
หน่วยรอม
GB
กล้อง
กล้องหลัก
คุณสมบัติ
แฟลช Ring-LED、พาโนรามา、HDR
กล้อง 1
โหมด
กว้าง
รูรับแสง
f/1.8
ความยาวโฟกัส
26mm
ประเภท
เลนส์ปกติ
โฟกัสอัตโนมัติ
PDAF
ความละเอียด
64 MP
ระบบกันสั่น
OIS
กล้อง 2
โหมด
ความลึก
รูรับแสง
f/2.4
ประเภท
เลนส์ปกติ
ความละเอียด
2 MP
วิดีโอ
คุณสมบัติ
gyro-EIS
รูปแบบ
4K@30fps、1080p@30fps
กล้องหน้า
กล้อง 1
โหมด
กว้าง
รูรับแสง
f/2.5
ประเภท
เลนส์ปกติ
ความละเอียด
16 MP
วิดีโอ
รูปแบบ
1080p@30fps
หน้าจอ
ประเภท HDR
HDR10+
ชนิดจอ
AMOLED
ค่าสูงสุด
1300
อัตรารีเฟรช
120
ความละเอียด
1080 x 2400 พิกเซล, อัตราส่วน 20:9 (~388 ppi ความหนาแน่น)
ขนาด
6.78
แบตเตอรี่
ความจุ
4600
หน่วยความจุ
mAh
การชาร์จ
66W แบบมีสาย, 1-50% ใน 22 นาที (ที่โฆษณา)
การเชื่อมต่อ
บลูทูธ
5.3、A2DP、LE
ระบบระบุตำแหน่ง
GPS、GLONASS、GALILEO、BDS、QZSS
วิทยุ
มี
ยูเอสบี
USB Type-C 2.0, OTG
ไวไฟ
Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac、dual-band
เสียง
ลำโพง
ใช่
อื่นๆ
เสียง 24-bit/192kHz Hi-Res
คะแนนทดสอบ
คะแนน AnTuTu ของ SoC
971424
เวอร์ชัน AnTuTu ของ SoC
v11
คะแนน Geekbench หลายคอร์ของ SoC
2577
คะแนน Geekbench คอร์เดียวของ SoC
1167
เวอร์ชัน Geekbench ของ SoC
v6
ชื่อ SoC
MediaTek Dimensity 7200
เครือข่าย
คลื่นความถี่
5 จี
1, 3, 5, 8, 28, 38, 40, 41, 77, 78 SA/NSA
4 จี
1, 3, 4, 5, 8, 28, 34, 38, 39, 40, 41
3 จี
HSDPA 850 / 900 / 1900 / 2100
2 จี
GSM 850 / 900 / 1800 / 1900 - SIM 1 & SIM 2
ความเร็ว
HSPA、LTE、5G
เทคโนโลยี
GSM、HSPA、LTE、5G
คุณสมบัติ
เซ็นเซอร์
Fingerprint (under display, optical)、accelerometer、gyro、proximity