AMD Ryzen 7 250 ซีพียู

ภาพรวม
ราคา
ข่าว
ข้อมูลเฉพาะ
AMD Ryzen 7 250 โปรเซสเซอร์แล็ปท็อปรุ่นใหม่ มาพร้อม 8 คอร์ 16 เธรด ความเร็วพื้นฐาน 3.3GHz เทอร์โบสูงสุด 5.1GHz แคช L3 ขนาด 16MB รองรับแรม 256GB มาพร้อมการ์ดจอ AMD Radeon 780M ในตัว ใช้พลังงานเพียง 28W เหมาะสำหรับงานประมวลผลหนักและเล่นเกม
ข้อมูลเฉพาะ
ราคา
Shopee
Shopee
฿47,620
1 ผลิตภัณฑ์
ข่าว
AMD ครองตลาดขาย CPU รายย่อยในเยอรมนี ขายดีกว่า Intel 10 ต่อ 1
Ryzen 7 9800X3D และรุ่นก่อนหน้าอย่าง Ryzen 7 7800X3D ตัวประมวลผลทั้งสองรุ่นที่ปรับแต่งสำหรับการเล่นเกมนี้รวมกันแล้วคิดเป็นสัดส่วนเกือบครึ่งหนึ่งของยอดขายหน่วย...Ryzen 7 9800X3D & 7800X3D: ยอดขายรวม >1,000 หน่วย Intel Core i5: 20 หน่วย Intel Core...มอบให้ ข้อมูลยอดขาย CPU จาก Mindfactory สัปดาห์ที่ 17 พฤศจิกายน 2025 เมตริก AMD Intel...จำนวนหน่วยที่ขายได้ 2,260 220 ส่วนแบ่งการตลาด 90% 10% ส่วนแบ่งรายได้ 93% 7%...3D V นี้แสดงให้เห็นว่าบริษัท AMD สามารถคว้าโอกาสในกลุ่มตลาดเกมมิ่งได้อย่างมีประสิทธิภาพเพียงใด...AMD ทั้งหมด โดยมียอดขายรวมกันเกิน 1,000 หน่วยในหนึ่งสัปดาห์ ความนิยมของผู้บริโภคที่ล้นหลามต่อเทคโนโลยี...รักษาราคาที่สามารถแข่งขันได้สำหรับตัวประมวลผลระดับสูง ในขณะที่ยังคงมีตัวเลือกระดับงบประมาณอย่าง Ryzen...ไคลเอ็นต์ได้ก้าวสู่จุดเปลี่ยนใหม่ เมื่อข้อมูลยอดขายล่าสุดจากผู้ค้าปลีกรายใหญ่ในยุโรปเผยให้เห็นช่องว่างของผลงานระหว่าง AMD...Mindfactory บ่งชี้ถึงการเปลี่ยนแปลงพื้นฐานในสิ่งที่ขับเคลื่อนการตัดสินใจซื้อของผู้บริโภค ตัวประมวลผลเช่น Ryzen...Mindfactory ไปได้ประมาณ 93% ความโดดเด่นด้านรายได้นี้ประทับใจเป็นพิเศษเมื่อพิจารณาว่าราคาขายเฉลี่ย ASP ของ AMD...แรงขับเคลื่อนเบื้องหลังตัวเลขยอดขายอันน่าทึ่งของ AMD นั้นไม่ต้องสงสัยเลยว่าคือซีพียูในซีรีส์ X3D โดยเฉพาะอย่างยิ่ง...ทำให้ตัวเลขเหล่านี้บ่งชี้ถึงแนวโน้มตลาด DIY ของยุโรปในภาพกว้างได้เป็นอย่างดี กระบวนการ X3D ขับเคลื่อนความสำเร็จของ AMD...ในขณะที่ความสามารถด้านงานผลิตมีบทบาทรองลงมาในการตัดสินใจซื้อ ซึ่งเป็นแนวโน้มที่ในปัจจุบันเอื้อต่อกลยุทธ์ผลิตภัณฑ์ของ AMD...ความได้เปรียบทางการขายอย่างถล่มทลายที่ Mindfactory ในช่วงสัปดาห์ที่รายงาน ผู้ค้าปลีกในเยอรมนีอย่าง Mindfactory ขาย CPU ของ AMD...Intel อย่าง Core i5 และ Core Ultra 7 265K ขายได้เพียง 20 หน่วยต่อรุ่นเท่านั้น แม้จะพิจารณาผลิตภัณฑ์ซีพียูทั้งหมดของ...และ Intel ที่ไม่เคยมีมาก่อน สำหรับสัปดาห์วันที่ 17 พฤศจิกายน 2025 ตัวประมวลผลของ AMD ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าด้วยอัตราที่เหนือกว่ายอดขายของ...นั้นสูงกว่าราคาขายเฉลี่ยของ Intel ที่ 243 ยูโร อย่างมีนัยสำคัญ พลวัตด้านราคานี้เผยให้เห็นกลยุทธ์ทางการตลาดที่ซับซ้อน ซึ่ง AMD...นักวิเคราะห์ในอุตสาหกรรมตั้งคำถามว่าชิป Arrow Lake Refresh ที่กำลังจะมาถึงของ Intel รวมถึง Core Ultra 9 270K Plus, Core Ultra 7...Ultra 7 265K: 20 หน่วย การดิ้นรนของ Intel ในการรักษาความเกี่ยวข้องในตลาด ในทางตรงกันข้าม ตัวประมวลผลที่ทำผลงานได้ดีที่สุดของ...270K Plus และ Core Ultra 5 250K Plus จะเพียงพอที่จะพลิกแนวโน้มนี้หรือไม่ แม้ตัวประมวลผลเหล่านี้คาดว่าจะนำเสนอการปรับปรุงในด้านสมรรถนะการทำงาน...ซึ่งแคชเพิ่มเติมที่ให้มานั้นให้ประโยชน์ด้านสมรรถนะที่จับต้องได้และสร้างการตอบรับที่ดีจากผู้ซื้อ การเปรียบเทียบโปรเซสเซอร์ขายดีอันดับต้นๆ AMD...ช่องว่างอันน่าทึ่งนี้เน้นย้ำถึงการเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญของความนิยมในหมู่ผู้บริโภค ซึ่งขับเคลื่อนโดยสมรรถนะสำหรับการเล่นเกมที่ตัวประมวลผลรุ่นล่าสุดของ AMD...ซึ่งชี้ให้เห็นว่าความสามารถในการเล่นเกมได้กลายมาเป็นปัจจัยหลักที่ขับเคลื่อนการซื้อ CPU สำหรับผู้บริโภคในกลุ่มตลาดส่วนนี้ กลยุทธ์ด้านราคาและผลกระทบต่อรายได้ ความสำเร็จของ AMD...แต่รูปแบบการซื้อของผู้บริโภคในปัจจุบันชี้ให้เห็นว่าหากไม่มีการยกระดับสมรรถนะการเล่นเกมอย่างมีนัยสำคัญ Intel อาจยังคงต้องดิ้นรนในตลาดขายปลีกต่อไป ความยั่งยืนของความได้เปรียบของ AMD
AMD ครองตลาดขาย CPU รายย่อยในเยอรมนี ขายดีกว่า Intel 10 ต่อ 1
สถาปัตยกรรม Lion Cove ของ Intel แสดงประสิทธิภาพเกมที่ถอยหลังแม้จะมีการปรับปรุงทางเทคนิค
13700K , i7 , i9 , i9 ยังตามหลัง AMD Ryzen หลายรุ่น แสดงให้เห็นถึงการถดถอยของประสิทธิภาพเกมมิ่งระหว่างรุ่นที่หาได้ยาก...8P 16E คอร์ รวม 24 คอร์ แคช: 36 Intel Smart Cache กำลังไฟพื้นฐาน: 125W กำลังไฟสูงสุด: 250W...อยู่ในอันดับที่ 12 ในการเปรียบเทียบเกมหลายรุ่น ตกหลังโปรเซสเซอร์รุ่นที่ 13 และ 14 ของ Intel เอง เช่น i7...การเปรียบเทียบ Cache Latency: Intel Lion Cove L3: 83 cycles Intel รุ่นก่อนหน้า L3: 68 cycles AMD...แต่ผลประโยชน์เหล่านี้ไม่ได้แปลงไปสู่ตลาดเกมที่ Intel เผชิญการแข่งขันอย่างเข้มข้นจากโปรเซสเซอร์ X3D ของ AMD...13700K และ i7 สิ่งนี้แสดงถึงกรณีที่หายากที่โปรเซสเซอร์รุ่นใหม่มีประสิทธิภาพแย่กว่ารุ่นก่อนหน้าในสถานการณ์เกม...โดยเฉพาะอย่างยิ่งเป็นปัญหาสำหรับแอปพลิเคชันเกมที่พึ่งพาการเข้าถึง cache ที่รวดเร็วเป็นอย่างมาก เมื่อเปรียบเทียบแล้ว สถาปัตยกรรม Zen 5 ของ AMD...แม้ว่าสถาปัตยกรรมจะแสดงให้เห็นความหวังในงานอื่น ๆ แต่เกมเมอร์อาจได้รับการบริการที่ดีกว่าจากโปรเซสเซอร์ Intel รุ่นก่อนหน้าหรือผลิตภัณฑ์แข่งขันของ AMD...ทำให้เกิดคำถามเกี่ยวกับการตัดสินใจทางสถาปัตยกรรมและการวางตำแหน่งในตลาดของ Intel การจัดอันดับเบนช์มาร์กเกมมิ่ง: Intel Core Ultra 285K : อันดับที่ 12 แพ้ให้กับ: i7
สถาปัตยกรรม Lion Cove ของ Intel แสดงประสิทธิภาพเกมที่ถอยหลังแม้จะมีการปรับปรุงทางเทคนิค
ซอฟต์แวร์ ROCm ของ AMD ยังคงประสบปัญหาแม้จะมีความก้าวหน้าในฮาร์ดแวร์ MI300X
896 GB/s ชิปเล็ตตัวเร่งแปดตัวที่ใช้ AMD CDNA 3 เป็นฐาน อ้างว่าประสิทธิภาพ AI สูงกว่า MI250X ถึง...AMD ยังคงเผชิญกับความท้าทายที่สำคัญในระบบนิเวศซอฟต์แวร์ แม้จะมีความก้าวหน้าที่น่าประทับใจในการพัฒนาฮาร์ดแวร์...AMD MI300X: หน่วยความจำ HBM3 สูงสุด 192GB มากกว่าตัวเร่ง AI อื่นๆ แบนด์วิดท์หน่วยความจำสูงสุด...ซึ่งอาจขัดขวางความสามารถของ AMD ในการแข่งขันกับ NVIDIA ในตลาด AI อย่างมีประสิทธิภาพ ข้อมูลจำเพาะหลักของ...ไตรมาสที่ 4 ปี 2023 การสนับสนุนซอฟต์แวร์ยังคงไม่แน่นอน ปัญหาหลักที่รบกวนความทะเยอทะยานด้าน AI ของ AMD...GPU สำหรับผู้บริโภคในรุ่นที่จะออกมาในอนาคต ปัญหาไปป์ไลน์ทางวิชาการ จุดอ่อนที่สำคัญในกลยุทธ์ของ AMD...พวกเขาอาจต่อสู้เพื่อได้รับส่วนแบ่งตลาดที่สำคัญในภาคส่วน AI ที่เติบโตอย่างรวดเร็ว อ้างอิง: AMD's AI...ในซูเปอร์คอมพิวเตอร์ Top500: 4 ระบบจากอันดับ 10 อันดับแรกทำงานบนการ์ด AMD Instinct มิถุนายน 2025...พร้อมตัววิเคราะห์ประสิทธิภาพโมเดล รวมคอมไพเลอร์และเอนจิ้นรันไทม์ ออกแบบมาเพื่อการเปลี่ยนไปใช้ฮาร์ดแวร์ AMD...ตรงข้ามกับการครอบงำตลาดที่กว้างขวางของ NVIDIA ในระบบขนาดเล็กกว่า เส้นทางข้างหน้า การประกาศล่าสุดของ AMD...ในตอนนี้ นักพัฒนาและนักวิจัยยังคงเผชิญกับการเลือกที่ยากลำบากระหว่างประสิทธิภาพฮาร์ดแวร์ที่อาจเหนือกว่าของ AMD...แต่อาจบ่อนทำลายการพัฒนาระบบนิเวศระยะยาวที่ต้องการการยอมรับอย่างกว้างขวางในกลุ่มผู้ใช้ต่างๆ การมีอยู่ของ AMD...เพื่อเลือกใช้ระบบนิเวศ CUDA ของ NVIDIA ที่เชื่อถือได้มากกว่า แม้จะมีประโยชน์ด้านประสิทธิภาพที่อาจได้จากฮาร์ดแวร์ AMD...โดยแอปพลิเคชันบางตัวทำงานได้อย่างราบรื่น ในขณะที่อื่นๆ พบปัญหาที่สำคัญ ความไม่แน่นอนนี้ทำให้ผู้ใช้หลายคนละทิ้งโซลูชัน AMD...และโปรเซสเซอร์ EPYC แสดงให้เห็นว่าพวกเขาสามารถดำเนินการได้ดีในความท้าทายทางเทคนิคที่ซับซ้อน คำถามที่เหลืออยู่คือ AMD...ผู้บริโภคใหม่แสดงให้เห็นว่าบริษัทอาจจะตระหนักถึงความท้าทายของระบบนิเวศเหล่านี้ อย่างไรก็ตาม เมื่อพิจารณาจากประวัติของ AMD...แนวทางนี้ตรงข้ามกับกลยุทธ์ของ NVIDIA ที่มั่นใจว่า CUDA ทำงานได้ทั่วทั้งไลน์อัปผลิตภัณฑ์ของพวกเขา คุณสมบัติของแพลตฟอร์ม ROCm 7:...ระบบ El Capitan : ต้นทุนประมาณ 700 ล้านดอลลาร์สหรัฐ, GPU MI300 มากกว่า 50,000 ตัว AMD แสดงประสิทธิภาพที่แข็งแกร่งในการติดตั้ง...AI ในขณะที่บริษัทได้เปิดตัวตัวเร่ง MI300X ที่มีประสิทธิภาพสูงและแพลตฟอร์ม ROCm 7 ใหม่ แต่ข้อเสนอแนะจากชุมชนเผยให้เห็นปัญหาการสนับสนุนซอฟต์แวร์ที่ยังคงมีอยู่...หลายคนในชุมชนยังคงสงสัยว่าคำสัญญาเหล่านี้จะได้รับการปฏิบัติอย่างมีประสิทธิภาพหรือไม่ ความสำเร็จของบริษัทในพื้นที่อื่นๆ โดยเฉพาะกับ CPU Ryzen...ดูเหมือนจะเป็นการมุ่งเน้นที่จำกัดในการสร้างฐานผู้ใช้ทางวิชาการ มหาวิทยาลัยและสถาบันวิจัยมักพึ่งพาฮาร์ดแวร์เก่าที่ราคาไม่แพง ซึ่งสร้างโอกาสสำหรับ AMD...โดยการนำการสนับสนุนสำหรับนวัตกรรมที่ได้รับการยอมรับแล้วในระบบนิเวศ CUDA มาใช้ ความสำเร็จในดาต้าเซ็นเตอร์เทียบกับการละเลยผู้บริโภค น่าสนใจที่ AMD...และระบบนิเวศซอฟต์แวร์ที่เป็นผู้ใหญ่และเชื่อถือได้มากกว่าของ NVIDIA จนกว่า AMD จะสามารถส่งมอบคุณภาพซอฟต์แวร์อย่างสม่ำเสมอทั่วทั้งช่วงผลิตภัณฑ์ของพวกเขา...สถานการณ์กลายเป็นที่น่ากังวลมากขึ้นเมื่อตรวจสอบการสนับสนุน GPU สำหรับผู้บริโภค AMD มีประวัติในการให้การสนับสนุนที่น่าสงสัยสำหรับการ์ดผู้บริโภคของพวกเขาในงาน...ดูเหมือนจะทำงานได้ดีกว่ามากในการปรับใช้ดาต้าเซ็นเตอร์ขนาดใหญ่ที่พวกเขาสามารถให้การสนับสนุนทางวิศวกรรมโดยตรง การติดตั้งซูเปอร์คอมพิวเตอร์หลักแห่งใช้ตัวเร่ง AMD...ที่ล้ำสมัยและเครื่องมือการปรับแต่งหลายตัวถูกพัฒนาในสภาพแวดล้อมทางวิชาการและสตาร์ทอัพ แต่สิ่งเหล่านี้มักจะให้ความสำคัญกับการสนับสนุน NVIDIA ก่อน สิ่งนี้สร้างวงจรที่ AMD...จะให้การสนับสนุนโดยตรงแก่สถาบันเดียวที่ให้เงินหลายร้อยล้านดอลลาร์และช่วยให้ผลิตภัณฑ์ของพวกเขาทำงานได้อย่างยอมรับได้ ความแตกต่างนี้เน้นคำถามเชิงกลยุทธ์พื้นฐานสำหรับ AMD...ซึ่งแสดงให้เห็นว่าฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์สามารถทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพเมื่อมีทรัพยากรเพียงพอที่อุทิศให้กับการนำไปใช้และการปรับแต่ง > Top500 เป็นการเปรียบเทียบที่ไม่เกี่ยวข้อง แน่นอนว่า AMD
ซอฟต์แวร์ ROCm ของ AMD ยังคงประสบปัญหาแม้จะมีความก้าวหน้าในฮาร์ดแวร์ MI300X
ข้อมูลเฉพาะ
ข้อมูลพื้นฐาน
แบรนด์
AMD
รุ่น
Ryzen 7 250
โรงงานผลิต
TSMC
ขนาดกระบวนการผลิต
4
หน่วยขนาดกระบวนการผลิต
nm
ซีรีส์
Ryzen 7
ซ็อกเก็ต
FP8
ประเภท
เดสก์ท็อป
ไตรมาสที่วางจำหน่าย
Q1 2025
ประสิทธิภาพ
ความเร็วพื้นฐาน
3.3
หน่วยความเร็วพื้นฐาน
GHz
จำนวนคอร์
8
การ์ดจอในตัว
Radeon 780M Graphics
แคช L1
512
หน่วยแคช L1
KB
แคช L2
8
หน่วยแคช L2
MB
แคช L3
16
หน่วยแคช L3
MB
ความเร็วบูสต์สูงสุด
5.1
หน่วยความเร็วบูสต์สูงสุด
GHz
จำนวนแชนเนลหน่วยความจำ
2
จำนวนเลน PCIe
20
เวอร์ชัน PCIe
4
กำลังไฟฟ้าที่ใช้
28
cTDP ต่ำสุด
15
หน่วย cTDP ต่ำสุด
W
หน่วยกำลังไฟฟ้าที่ใช้
W
cTDP สูงสุด
30
หน่วย cTDP สูงสุด
W
จำนวนเธรด
16
คะแนนทดสอบ
คะแนน Multithread PassMark
25084
คะแนน Single Thread PassMark
3690
AMD Ryzen 7 8700F ซีพียู
AMD Ryzen 7 8700F ซีพียู
AMD Ryzen 7 8700F เป็นซีพียูเดสก์ท็อปรุ่นใหม่ล่าสุดปี 2024 มาพร้อม 8 คอร์ 16 เธรด ความเร็วพื้นฐาน 4.1GHz เร่งสูงสุดถึง 5GHz รองรับแรม 256GB พร้อมแคช L2 8MB และ L3 16MB ใช้พลังงานเพียง 65W สามารถโอเวอร์คล็อกได้ แต่ไม่มีการ์ดจอในตัว เหมาะสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการประสิทธิภาพสูงในการทำงานและเล่นเกม
AMD Ryzen 7 9850X3D ซีพียู
AMD Ryzen 7 9850X3D ซีพียู
AMD Ryzen 7 9850X3D เป็นโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปรุ่นใหม่จากตระกูล Ryzen 9000 X3D ที่มาพร้อมกับเทคโนโลยี 3D V-Cache ซึ่งเป็นนวัตกรรมที่ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการประมวลผล โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับการเล่นเกม เหมาะสำหรับผู้ใช้งานที่ต้องการประสิทธิภาพระดับสูง
AMD Ryzen 7 7700X3D ซีพียู
AMD Ryzen 7 7700X3D ซีพียู
ซีพียูเดสก์ท็อป 8 คอร์ 16 เธรด บนซ็อกเก็ต AM5 พร้อมแคช L3 ขนาด 96MB ให้ความหน่วงต่ำและเฟรมเรตที่ราบรื่นขึ้นในเกม ความเร็วพื้นฐาน 4.0GHz เร่งสูงสุด 4.5GHz TDP 120W มาพร้อมกราฟิก AMD Radeon ในตัว เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการประกอบเครื่องเล่นเกมประสิทธิภาพสูงหรือเวิร์กสเตชันทำงานสร้างสรรค์ รองรับหน่วยความจำ DDR5 และ PCIe 5.0 บนแพลตฟอร์ม AM5
AMD Ryzen 7 5700 ซีพียู
AMD Ryzen 7 5700 ซีพียู
AMD Ryzen 7 5700 โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปประสิทธิภาพสูง มาพร้อม 8 คอร์ 16 เธรด ความเร็วพื้นฐาน 3.7GHz เร่งความเร็วสูงสุดได้ถึง 4.6GHz รองรับแรม 128GB มี L3 แคช 16MB ใช้พลังงานเพียง 65W เหมาะสำหรับงานมัลติทาสก์และเกมมิ่ง รองรับการโอเวอร์คล็อก ทำงานได้ที่อุณหภูมิสูงสุด 95°C
AMD Ryzen 7 7700X ซีพียู
AMD Ryzen 7 7700X ซีพียู
AMD Ryzen 7 7700X เป็นซีพียูเดสก์ท็อปรุ่นใหม่ปี 2022 มาพร้อม 8 คอร์ 16 เธรด ความเร็วพื้นฐาน 4.5GHz เร่งสูงสุดถึง 5.4GHz มี L3 Cache 32MB รองรับแรม DDR5 สูงสุด 128GB มาพร้อมการ์ดจอ AMD Radeon ในตัว เหมาะสำหรับเล่นเกมและทำงานประสิทธิภาพสูง ใช้พลังงาน 105W
AMD Ryzen 7 8745HS ซีพียู
AMD Ryzen 7 8745HS ซีพียู
AMD Ryzen 7 8745HS โปรเซสเซอร์ประสิทธิภาพสูง มาพร้อม 8 คอร์ 16 เธรด ความเร็วพื้นฐาน 3.8GHz เร่งสปีดสูงสุดถึง 4.9GHz รองรับแรม 256GB พร้อมการ์ดจอ Radeon 780M ในตัว เหมาะสำหรับงานประมวลผลหนักและเล่นเกม ด้วย TDP 45W และแคช L3 ขนาด 16MB